Mua bán, chuyển nhượng BĐS phải chịu các loại thuế, phí gì?

Thứ Sáu 06-07-2018 5:06 - - - 11 - Bình chọn

Tag: , ,
Mua bán, chuyển nhượng BĐS phải chịu các loại thuế, phí gì?
Rate this post

Tôi đang chuẩn bị mua nhà đất nhưng không nắm rõ khi mua nhà đất phải chịu các loại thuế, phí gì? cách tính những loại thuế, lệ phí này như thế nào?

Ngô Thị Hai (quận Bình Thạnh, Tp.HCM)

Mua bán, chuyển nhượng BĐS
Mua bán, chuyển nhượng BĐS phải chịu các loại thuế, phí gì?

Trả lời:

Theo quy định của Luật Đất đai năm 2013, Nghị định 45 ngày 17/6/2011 của Chính phủ về lệ phí trước bạ, Thông tư 34 ngày 28/3/2013 của Bộ Tài chính sửa đổi, bổ sung một số điều của Thông tư 124 ngày 31/8/2011 của Bộ Tài chính hướng dẫn về lệ phí trước bạ, thì cá nhân, tổ chức khi mua bán, chuyển nhượng đất đai sẽ phải chịu các loại thuế sau:

Về thuế thu nhập cá nhân, căn cứ Công văn 17526 ngày 1/12/2014 của Bộ Tài chính về triển khai thực hiện một số nội dung tại Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của các luật về thuế. Cụ thể, trong trường hợp chuyển nhượng BĐS của cá nhân, thuế thu nhập cá nhân được quy định về như sau: Từ 1/1/2015 áp dụng một mức thuế suất 2% trên giá chuyển nhượng từng lần đối với chuyển nhượng BĐS thay cho thực hiện 2 phương pháp tính thuế trước đây. Công thức tính thuế thu nhập cá nhân được xác định: Thuế thu nhập cá nhân = Giá chuyển nhượng x 2%. Nhưng lưu ý, căn cứ Khoản 1, Điều 4 Luật Thuế thu nhập cá nhân năm 2007, thu nhập từ chuyển nhượng nhà ở, quyền sử dụng đất ở và tài sản gắn liền với đất ở của cá nhân trong trường hợp cá nhân chỉ có một nhà ở, đất ở duy nhất sẽ được miễn thuế.

TIN ĐÀ NẴNG

Về lệ phí trước bạ, quy định tại Khoản 1, Điều 7 Nghị định 45 ngày 17/6/2011 của Chính phủ nêu rõ, mức lệ phí trước bạ đối với nhà, đất là 0,5%. Thông tư 34 ngày 28/3/2013 của Bộ Tài chính quy định, số tiền lệ phí trước bạ phải nộp được xác định: Số tiền lệ phí trước bạ = Giá đất x Diện tích đất x 0,5%.

Ngoài ra, ông phải đóng các loại lệ phí khác như: Lệ phí công chứng, được xác định theo giá trị tài sản hoặc giá trị hợp đồng, giao dịch được quy định chi tiết tại Khoản 1, Điều 3 Thông tư liên tịch 62/2013/TTLT-BTC-BTP ngày 13-5-2013; lệ phí thẩm định 0,15% giá trị chuyển nhượng (tối thiểu 100.000 đồng, tối đa 5.000.000 đồng); lệ phí địa chính 15.000 đồng.

Luật gia Nguyễn Văn Khôi

(Theo Sài Gòn Đầu tư Tài chính)
Mua bán, chuyển nhượng BĐS phải chịu các loại thuế, phí gì?
Rate this post

Home Mua bán, chuyển nhượng BĐS phải chịu các loại thuế, phí gì?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


4 + 1 =

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.