Nhà nước có cho cá nhân thuê đất để xây nhà cho thuê không?

Thứ Ba 12-06-2018 13:39 - - - 81 - Bình chọn

Tag: , , , ,
Nhà nước có cho cá nhân thuê đất để xây nhà cho thuê không?
5 (100%) 1 vote

Tôi có nhu cầu thuê 1 ha đất thuộc sở hữu Nhà nước ở phường Phú Thượng, quận Tây Hồ, TP. Hà Nội để xây nhà ở và cho thuê. Thời gian thuê đất là 50 năm.

thuê đất Nhà nước
Cá nhân không thuộc diện được thuê đất Nhà nước để xây nhà ở cho thuê. Ảnh minh họa: Báo Xây dựng

Xin hỏi, nếu muốn thuê như vậy tôi cần làm những thủ tục gì? Có sự khác nhau giữa hình thức thuê đất 50 năm và giao đất 50 năm hay không?

(Công Minh Đức, Hà Nội)

Trả lời:

Chiếu theo các quy định tại Điều 55 và Điều 56 của Luật Đất đai năm 2013 thì cá nhân ông Công Minh Đức không nằm trong trường hợp được Nhà nước giao đất, cho thuê đất để thực hiện xây dựng nhà ở cho thuê.

TIN ĐÀ NẴNG

Việc sử dụng đất để thực hiện dự án đầu tư kinh doanh nhà ở phải đảm bảo phù hợp với quy định của pháp luật. Do vậy, với trường hợp của ông Đức, ông cần trực tiếp đến Sở Tài nguyên và Môi trường TP. Hà Nội để được cơ quan này hướng dẫn cụ thể.

Bộ Tài nguyên và Môi trường

(Theo Chinhphu)
Nhà nước có cho cá nhân thuê đất để xây nhà cho thuê không?
5 (100%) 1 vote

Home Nhà nước có cho cá nhân thuê đất để xây nhà cho thuê không?

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *


3 + 5 =

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.